Văn phòng công chứng có xuất hóa đơn không ✔️?

xuất hóa đơn điện tử

Khi đi công chứng, hoặc sao y chứng thực các bạn muốn lấy hóa đơn điện tử (VAT) để kê khai đầu vào các dịch vụ mình sử dụng. Vậy các văn bản tài liệu tại Văn phòng công chứng thì các bạn luôn hỏi xem văn phòng công chứng có xuất hóa đơn không? Đây chắc hẳn là câu hỏi được nhiều người quan tâm. Theo dõi bài viết dưới đây để trả lời cho câu hỏi này.

Xem thêm: Dịch vụ công chứng nhanh chóng tại Hà Nội

Hóa đơn đỏ (VAT) tại văn phòng công chứng.

Nếu công ty bạn cần hóa đơn điện tử (vat) cho dịch vụ công chứng, sao y công chứng ( chứng thực sao y bản chính) hoặc các dịch vụ khác như: công chứng, chứng thực thì bạn phải đến tại Văn phòng công chứng. Mặc dù chứng thực tại UBNN cũng được, tuy nhiên tại đây chỉ phiếu thu nên không thể kê khai chi cục thuế được.

xuất hóa đơn điện tử
xuất hóa đơn điện tử

Điều 6. Quản lý phí, lệ phí Thông tư 257/2016/TT-BTC

Đối với tổ chức thu phí là Cục Bổ trợ tư pháp, Sở Tư pháp, Phòng công chứng

  • Tổ chức thu phí nộp toàn bộ số tiền phí thu được vào ngân sách nhà nước trừ trường hợp quy định tại điểm.
  • Nguồn chi phí trang trải cho việc thẩm định và thu phí do ngân sách nhà nước bố trí trong dự toán của tổ chức thu theo chế độ, định mức chi ngân sách nhà nước.

Trường hợp được khoán chi phí hoạt động theo quy định của Chính phủ hoặc Thủ tướng Chính phủ về cơ chế tự chủ, tự chịu trách nhiệm trong việc sử dụng biên chế và sử dụng kinh phí quản lý hành chính đối với các cơ quan nhà nước thì thực hiện quản lý, sử dụng tiền phí như sau:

  •  Đối với Cục Bổ trợ tư pháp, Sở Tư pháp được để lại 90% số tiền phí thu được để trang trải chi phí cho các nội dung quy định tại khoản 2 Điều 5 Nghị định số 120/2016/NĐ-CP
    • Nộp 10% số tiền phí thu được còn lại vào ngân sách nhà nước.
  • Đối với Phòng công chứng:
    • Phòng công chứng tự bảo đảm chi thường xuyên và chi đầu tư thì được trích 75% số tiền phí thu được để trang trải chi phí phí cho các nội dung quy định tại khoản 2 Điều 5 Nghị định số 120/2016/NĐ-CP.
      • Nộp 25% số tiền phí thu được còn lại vào ngân sách nhà nước.
    • Phòng công chứng tự bảo đảm một phần chi thường xuyên thì được trích 60% số tiền phí thu được để trang trải chi phí cho các nội dung quy định tại khoản 2 Điều 5 Nghị định số 120/2016/NĐ-CP
      • Nộp 40% số tiền phí thu được còn lại vào ngân sách nhà nước.
    • Phòng công chứng do Nhà nước bảo đảm chi thường xuyên thì được trích 50% số tiền phí thu được để trang trải chi phí cho các nội dung quy định tại khoản 2 Điều 5 Nghị định số 120/2016/NĐ-CP
      • Nộp 50% số tiền phí thu được còn lại vào ngân sách nhà nước.
văn phòng công chứng có xuất hóa đơn không?
văn phòng công chứng có xuất hóa đơn không?

Xem thêm: Dịch thuật công chứng chuyên ngành giá rẻ

Đối với Văn phòng công chứng

  • Tiền phí thu được là doanh thu của Văn phòng công chứng.
  • Văn phòng công chứng được giữ lại 100% số tiền phí thu được
  • Phải khai, nộp thuế giá trị gia tăng, thuế thu nhập doanh nghiệp theo quy định của pháp luật.
  • Văn phòng công chứng thực hiện lập và giao hóa đơn cho đối tượng nộp phí theo quy định hiện hành của Bộ Tài chính về phát hành, quản lý, sử dụng hóa đơn.

Như vậy: Văn phòng công chứng hoàn toàn có thể xuất hóa đơn điện tử cho các công ty nếu có yêu cầu.

Mọi chi tiết xin quý khách liên hệ

Văn phòng dịch thuật công chứng 24h

  • Địa chỉ: 52A Nguyễn Huy Tưởng, Thanh Xuân, Hà Nội
  • Hòm thư điện tử: info@dichthuatcongchung24h.com
  • Hotline: 0948944222
  • Website: dichthuatcongchung24h.com

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *